Inside Google
เลือกกลุ่ม
กระดานข่าว > ค่าใช้จ่ายเดินทาง,ฝึกอบรม,จ้างเหมา, เงินรางวัล, สาธารณูปโภค,ค่าตอบแทน  
" ค่าใช้จ่ายเดินทางไปราชการ "
ข้อเท็จจริงมีว่า ในวันเสาร์ เจ้าหน้าที่ต้องเดินทางกลับไปพำนักกับครอบครัวในต่างท้องที่ กับสำนักงานประจำให้ปฏิบัติราชการ แต่มีคำสั่งให้ปฏิบัติราชการในท้องที่เดียวกับสำนักงานประจำในวันอาทิตย์ เจ้าหน้าที่จะสามารถเบิกค่าพาหนะเดินทางจากต่างท้องที่นั้นมายังสถานที่ปฏิบัติราชการตามคำสั่งได้หรือไม่

เบ็ญจวรรณ์ เฉลิมพงษ์

11 มี.ค. 2552 12:33
1. อยากเรียนถามว่าค่าเดินทางในกรณีที่อบรมเสร็จแล้วเจ้าหน้าที่ขอเบิกค่ารถแท๊กซี่กลับที่พักจะเบิกใด้หรือเปล่าคะ (ที่เคยเจอจะเป็นกรณีที่เบิกค่าแท๊กซี่เพื่อไปสถานีรถไฟหรือสถานีขนส่งเพื่อเดืนทางกลับ
ขอบคุณค่ะ

การเงิน

17 มี.ค. 2552 11:54
2. คำถามล้นบรรทัดนะครับต้องขอเดา ว่าที่ทำงานปกติกับที่ให้ไปราช
การอยู่ในท้องที่เดียวกันแต่บ้านพักคุณอยู่คนละท้องที่ พอหน่วยมี
คำสั่งให้ไปราชการหลายวันที่คร่อมวันหยุดด้วย แล้วคูณจะเบิกค่า
รถไป-กลับบ้านพักในวันหยุดได้ไหม? คลังเคยตอบข้อหารือหน่วย
ของผมหลายปีแล้วกรณีแบบนี้ว่าการเบิกค่าพาหนะเดินทางให้
เบิกโดยประหยัด(มาตรา22)การรายงานเดินทางจากที่อยู่หรือที่
ทำงานปกติก็จริงอยู่ แต่กรณีนี้ปกติทุกวันที่มาทำงานเจ้าหน้าที่
เขาก็ต้องเดินทางจากบ้านข้ามท้องที่มาทำงานทุกวันอยู่แล้ว พอให้
ไปราชการที่สถานที่อื่นที่อยู่ในท้องที่เดียวกันกับที่ทำงานปกติ การ
ที่จะขอเบิกค่าพาหนะจากบ้านมาที่ให้ไปปฏิบัติราชการจึงไม่เป็น
การประหยัดและสมควรจะเบิก ถ้าเป็นค่าพาหนะจากที่ทำงานไป-
กลับที่ไปปฏิบัติราชการซิครับOK เลย ส่วนอีกคำถามของคุณการ
เงินนั้นตามระเบียบคลังฝึกอบรมฯ2549 การเบิกค่าพาหนะอยู่ใน
ดุลยพินิจหน่วยงานที่จัดว่าจะออกค่าอะไรให้บ้าง แต่โดยทั่วไปค่า
ใช้จ่ายตอนเดินทางมาฝึกวัแรกและตอนกลับวันสุดท้ายเขาจะไม่
รับผิดชอบ คุณจึงไปเบิกต้นสังกัดเอาตามพ.ร.ฎ.ค่าใช้จ่ายเดินทาง
ไปราชการตามสิทธิ ถ้าเจ้าหน้าที่นั้นระดับ 6 ขึ้นไปก็เบิกtaxiกลับ
บ้านหรือที่ทำงานประจำได้ แต่ถ้าบ้านหรือที่ทำงานประจำอยู่ต่าง
จังหวัดก็เบิกค่า taxi ไปที่สถานียานพาหนะหรือขนส่งได้ครับ
(พ.ร.ฎ.ค่าเดินทางราชการ2526มาตรา22)แต่จะเบิกค่าtaxi รวด
เดียวจากที่อบรมกลับบ้านข้ามจังหวัดไปเลยไม่ได้ครับ

การเงินทหารน้ำ

24 มี.ค. 2552 22:44
ตอบ
 
จากคุณ :
  E-mail :
  ข้อความ :
   
 
<< กลับไปหน้ากระดานข่าว
 
 
สงวนลิขสิทธิ์โดย กรมบัญชีกลาง กระทรวงการคลัง พ.ศ. 2548
ถนนพระราม 6 แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กรุงเทพฯ 10400 โทร 0-2273-9024, 0-2273-9613-14